วันที่ 20 เดือนมิถุนายน 2567 เทศบาลตำบลนาใน ได้ดำเนินงานจัดโครงการสัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัย ประจำปีงบประมาณ 2567 สนองตามพระปณิธานของ ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณ์วลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี โดยมีนายชาติชาย โถตันคำ นายกเทศมนตรีตำบลนาใน เป็นประธานเปิดโครงการฯ โดยจัดกิจกรรมอบรมอาสาสมัครฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า เพื่อพัฒนาความรู้และมีทักษะที่ถูกต้องในการฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าได้รับการอนุเคราะห์วิทยากรผู้ให้ความรู้จากสำนักงานปศุสัตว์อำเภอพรรณานิคม จังหวัดสกลนคร20 มิถุนายน 2567
วันที่ 21 พฤษภาคม 2567 เวลา 09.00 น. เทศบาลตำบลนาใน ได้จัดทำพิธีรับพระราชทานพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวและสมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินี โดย นายชาติชาย โถตันคำ นายกเทศมนตรีตำบลนาใน เป็นประธานในพิธีมอบให้แก่ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กฯ ในสังกัดเทศบาลตำบลนาใน ทั้ง 6 ศูนย์ เพื่อปลูกฝังค่านิยมอันดีให้เด็กและเยาวชนได้ตระหนักถึงความสำคัญของสถาบันพระมหากษัตริย์ และน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณอันหาที่สุดมิได้ ณ ห้องประชุมเทศบาลตำบลนาใน21 พฤษภาคม 2567
วันที่ 17 พฤษภาคม 2567 เวลา 14.00 น. เทศบาลตำบลนาใน ให้ความช่วยเหลือประชาชน ในเขตพื้นที่ตำบลนาใน กรณีวาตภัยโดยนายชาติชาย โถตันคำ นายกเทศมนตรีตำบลนาใน มอบให้ นายปราโมทย์ วงศรีลา นายบริรักษ์ ศรีเที่ยวไทย รองนายกเทศมนตรีตำบลนาใน และ นายไกรทอง ศิริบำรุง ปลัดเทศบาลตำบลนาใน มอบเงินเยียวยาให้กับผู้ประสบภัยพิบัติทาง ธรรมชาติ จำนวน 51 ราย ณ ห้องประชุมเทศบาลตำบลนาใน17 พฤษภาคม 2567
วันพุธ ที่ 15 พฤษภาคม 2567 เวลา 15.00 น. สมาคมองค์การบริหารส่วนจังหวัดแห่งประเทศไทย นำโดย ดร.ชูพงศ์ คำจวง นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดสถลนคร พร้อมคณะมอบถุงยังชีพช่วยเหลือผู้ประสบวาตภัยในพื้นที่ตำบลนาใน อำเภอพรรณนานิคม จังหวัดสกลนคร จำนวน 51 ชุด เพื่อ บรรเทาความเดือดร้อนในเบื้องต้นให้กับผู้ประสบวาตภัย ณ ห้องประชุมเทศบาลตำบลนาใน16 พฤษภาคม 2567
วันพฤหัสบดี ที่ 28 มีนาคม 2567 นำโดย นายชาติชาย โถตันคำ นายกเทศมนตรีตำบลนาใน คณะผู้บริหาร ร่วมต้อนรับคณะศึกษาดูงานจาก รพ.สต.บ้านโพนงาม และเทศบาลตำบลนาม่อง อำเภอกุดบาก จังหวัดสกลนคร ผู้เข้าร่วมดูงานจำนวน 35 คน ในกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ เรื่องการบริหารจัดการขยะ บรรยายโดย นายไกรทอง ศิริบำรุง ปลัดเทศบาลตำบลนาใน โดยกิจกรรมและการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ได้จัดขึ้น ณ ห้อง ประชุมเทศบาลตำบลนาใน28 มีนาคม 2567
วันที่ 15 พฤศจิกายน พ.ศ.2566 หลวงตาบุญชื่น ปัญญาวุฑโฒ บิณฑบาต ณ เทศบาลตำบลนาใน นำโดยนายชาติชาย โถตันคำ นายกเทศมนตรีตำบลนาใน และพุทธศาสนิกชนร่วมถวายภัตตาหารเช้า ร่วมฟังพระธรรมเทศนา จากหลวงตาบุญชื่น ปัญญาวุฑโฒ พร้อมถวายปัจจัยสมทบทุนในการบริจาคเครื่องมือแพทย์ โดย กลุ่มงานศัลยกรรมระบบทางเดินปัสสาวะ โรงพยาบาลสกลนคร16 พฤศจิกายน 2566
เทศบาลตำบลนาใน จัดโครงการคลองสวยน้ำใส คนไทยมีความสุข ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2566 ณ อ่างเก็บน้ำห้วยโคกบ้านผักคำกูหมู่ 9 วัน พุธ ที่ 13 กันยายน 2566 เวลา 08.30 น. นายชาติชาย โถตันคำ นายกเทศมนตรีตำบลนาใน เป็นประธานในการเปิดโครงการคลองสวยน้ำใส คนไทยมีความสุข โดยมีผู้เข้าร่วม กิจกรรมประกอบด้วย คณะผู้บริหาร สมาชิสภาเทศบาล ส่วนราชการตำบลนาใน ผู้นำชุมชน ประชาชนกลุ่มผู้ใช้น้ำ บ้านผักคำภู หมู่ 6 หมู่ 9 หมู่ 11 และพนักงานเทศบาล การดำเนินงานตามโครงการสำเร็จลุล่วงไปด้วยดี14 กันยายน 2566
วันจันทร์ ที่ 21 สิงหาคม 2566 ส.ต.อ.หญิง สุธาทิพย์ สุรันนา เจ้าพนักงานป้องกัน การทุจริตชำนาญการ รักษาราชการแทนผู้อำนวยการสำนักงาน ป.ป.ช.ประจำจังหวัด สกลนคร พร้อมคณะ มาติดตามการใช้งบประมาณเงินอุดหนุนเฉพาะกิจที่ได้รับจัดสรรตาม พระราชบัญญัติงบประมาณรายจ่ายประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2566 ที่เทศบาลตำบลนาใน ในการนี้สำนักงาน ป.ป.ช.ประจำจังหวัดสกลนคร ได้ตรวจขั้นตอนและแนวทางปฏิบัติ เกี่ยวกับการดำเนินโครงการที่ใช้งบประมาณเงินอุดหนุนเฉพาะกิจ ส่วนผลการลงสุ่มตรวจ พื้นที่เป็นไปตามแบบแปลนเรียบร้อยดี22 สิงหาคม 2566
วันศุกร์ ที่ 18 สิงหาคม 2566 นายชาติชาย โถต้นคำ ประธานคณะกรรมการกองทุนหลัก ประกันสุขภาพเทศบาลตำบลนาใน และนายไกรทอง ศิริบำรุง ปลัดเทศบาลตำบลนาใน ร่วมประชุม เครือข่าย อสม. และมอบวัสดุ อุปกรณ์ทางการแพทย์ “โครงการศูนย์บริการ อาสาสมัครสาธารณสุข ประจำหมู่บ้าน ประจำปี 2566 ให้กับประธาน อสม.แต่ละหมู่บ้าน ทั้ง 11 แห่ง18 สิงหาคม 2566
วันพฤหัสบดี ที่ 17 สิงหาคม 2566 หลังจากเลิกประชุมคณะกรรมการฯ ศูนย์ EOC นำโดยนายกเทศมนตรีตำบลนาใน ผู้ช่วยสาธารณสุขอำเภอพรรณานิคม ผอ.รพ.สต.บ้านหนองผือ ผอ.รพ.สต.บ้านผักคำกู อสม.ในพื้นที่ เจ้าหน้าที่เทศบาล ตำบลนาใน ออกรณรงค์โรคไข้เลือดออก ดำเนินการสำรวจ และทำลายแหล่งลูกน้ำ ยุงลาย ที่บ้านอูนดง หมู่ที่ 1 ตำบลนาใน อำเภอพรรณานิคม จังหวัดสกลนคร18 สิงหาคม 2566
วันพฤหัสบดี ที่ 17 สิงหาคม 2566 นำโดย นายชาติชาย โถตันคำ นายกเทศมนตรีตำบลนาใน เป็นประธานในการประชุมแนวทางการดำเนินการป้องกัน โรคไข้เลือดออก โดยมี ผู้ช่วยสาธารณสุขอำเภอ หัวหน้าสำนักปลัดเทศบาล กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ผอ.รพ.สต. อสม. อปพร.และเจ้าหน้าที่สำนักปลัดเทศบาล เข้าร่วมประชุม ณ ห้อง ประชุมเทศบาลตำบลนาใน17 สิงหาคม 2566
วันพุธ ที่ 16 สิงหาคม 2566 เวลา 06.00 น. นำโดย นายยรรยง พรมศร นายอำเภอพรรณานิคม ร่วมกับเทศบาลตำบลนาใน ดำเนินงานโครงการสร้างจิตสำนึกต่อสถาบันพระมหากษัตริย์ เพื่อถวายพระพรแด่สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชรมหาวัชรราชธิดา ให้ทรงหายพระอาการประชวร ณ วัดแจ้งโพธิ์ชัย บ้านผักคำภูใหม่ หมู่ที่ 9 ตำบลนาใน อำเภอพรรณานิคม จังหวัดสกลนคร17 สิงหาคม 2566
วันอังคาร ที่ 8 สิงหาคม 2566 เทศบาลตำบลนาใน ออกบริการพ่นน้ำยาหมอกควัน เพื่อกำจัดยุงลาย ซึ่งเป็น พาหะนำของเชื้อไข้เลือดออก ในรัศมีพื้นที่ 100 เมตร ที่พบผู้ป่วย ในชุมชนบ้านอนดง หมู่ที่ 1 และบ้านผักคำภู หมู่ที่ 11 โดยได้รับการประสานงาน จาก รพ.สต.บ้านผักคำกู ปัญหาอุปสรรคที่พบฝนตก ทำให้การพ่นน้ำยาไม่ ตรงเวลา และอาจไม่ได้ผลเท่าที่ควร9 สิงหาคม 2566
วันที่ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2566 เวลา 09.00 น. เทศบาลตำบลนาใน โดยอำนวยการของ นายชาติชาย โถตันคำ นายกเทศมนตรีตำบลนาใน มอบหมายให้ นายบริรักษ์ ศรีเทียวไทย นายสุวรรณรงค์ บุญโคดม ที่ปรึกษานายกเทศมนตรีตำบลนาใน พร้อมด้วยสำนักปลัดเทศบาล งานป้องกันฯ พนักงานเทศบาล เจ้าหน้าที่ ได้ลงพื้นที่มอบถุงยังชีพและสิ่งของเพื่อช่วยเหลือ ชาวบ้านกรณีบ้านเรือนได้รับความเสียหายจากเหตุวาตภัย11 พฤษภาคม 2566
วันที่ 25 เมษายน 2566 เวลา 09.00 น. ทศบาลตำบลนาใน โดยอำนวยการของ นายชาติชาย โถต้นคำ นายกเทศมนตรีตำบลนาใน ร่วมกับ สถาบันพระปกเกล้าจังหวัดสกลนคร จัดอบรมโครงการความมั่นคงทางอาหารเกษตร ปลอดภัย เพื่อความมั่นคงของเศรษฐกิจครัวเรือน ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 ให้กับ ผู้นำชุมชน สมาชิกสภา และสมาชิกกลุ่มอาชีพต่างๆ ในเขตพื้นที่ตำบลนาใน จำนวน 23 กลุ่ม โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นการส่งเสริมและพัฒนาความรู้ เพิ่มประสิทธิภาพความรู้ ความสามารถทักษะของกลุ่มเกษตรกร สร้างแหล่งอาหารให้เพียงพอกับความต้องการของ ครัวเรือนและชุมชน ผลการดำเนินการเป็นไปด้วยความเรียบร้อย27 เมษายน 2566
28 มีนาคม 2566 เวลา 09.00 น. เทศบาลตำบลนาใน โดยอำนวยการของ นายชาติชาย โถตันคำ นายกเทศมนตรีตำบลนาใน พร้อมด้วย คณะผู้บริหาร สมาชิกสภาท้องถิ่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ส่วนราชการ ผู้อำนวยการ สถานศึกษา จัดโครงการประชุมผู้นำชุมชน คณะกรรมการหมู่บ้านและส่วนราชการในพื้นที่ตำบล นาใน ณ ศาลาประชาคมบ้านนาใน โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อปรึกษาหารือข้อราชการต่าง ๆ ที่ เกี่ยวข้อง ผลการปฏิบัติเป็นไปด้วยความเรียบร้อย30 มีนาคม 2566
วันที่ 19 มกราคม 2566 เวลา 09.00 น. เทศบาลตำบลนาใน โดยอำนวยการของ นายชาติชาย โถต้นคำ นายกเทศมนตรีตำบลนาใน มอบหมาย รองปลัดเทศบาล พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการ ข้าราชการ พนักงานจ้าง นำมวลชนจิตอาสาตำบลนาใน เข้าร่วมกิจกรรมพัฒนาทำความสะอาดสถานที่ ณ บ้านดอนกอย ต.สว่าง อ.พรรณนานิคม จ.สกลนคร เพื่อเตรียมการรับเสด็จ ผลการดำเนินงานเป็นไปด้วยความเรียบร้อย26 มกราคม 2566
วันที่ 14 มกราคม 2566 ทศบาลตำบลนาใน โดยอำนวยการของ นายชาติชาย โถตันคำ นายกเทศมนตรีตำบลนาใน พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร สมาชิกสภา ผู้นำชุมชน หัวหน้าส่วนราชการ ข้าราชการ พนักงานจ้าง สถานศึกษา และประชาชน เด็กเยาวชนในเขตพื้นที่ตำบลนาใน ร่วมกิจกรรม วันเด็กแห่งชาติ ประจำปี 2566 เพื่อส่งเสริมให้เด็กและเยาวชนได้แสดงความสามารถ กล้าแสดงออก และมีพัฒนาการที่ดีสมวัย ผลดำเนินการเป็นไปด้วยความเรียบร้อย16 มกราคม 2566